Giới thiệu nhanh

Xe ô tô VinFast 7 chỗ đang trở thành một trong những lựa chọn hấp dẫn cho các gia đình Việt muốn sở hữu một chiếc xe đa dụng, vừa có không gian rộng rãi, vừa đáp ứng tiêu chuẩn an toàn hiện đại. Bài viết sẽ cung cấp xe ô tô VinFast 7 chỗ chi tiết từ thiết kế, động cơ, công nghệ, đến giá bán và lời khuyên mua hàng, giúp bạn đưa ra quyết định thông minh.

Tóm tắt nhanh

Xe ô tô VinFast 7 chỗ hiện tại có ba mẫu chính: VinFast Lux A2.0, VinFast Lux SA2.0 và VinFast President. Các mẫu này chia sẻ khung gầm nền tảng chung, nhưng khác nhau về động cơ, trang bị nội thất và mức giá. Nếu bạn ưu tiên tiêu thụ nhiên liệu và giá cả hợp lý, Lux A2.0 là lựa chọn cân bằng. Nếu muốn sức mạnh và sang trọng, Lux SA2.0 và President sẽ đáp ứng tốt hơn, tuy nhiên chi phí đầu tư và bảo dưỡng sẽ cao hơn.

1. Tổng quan về dòng xe 7 chỗ của VinFast

VinFast, thương hiệu ô tô của Việt Nam, đã nhanh chóng mở rộng danh mục sản phẩm kể từ khi thành lập năm 2026. Dòng xe 7 chỗ được ra mắt lần đầu vào năm 2026, nhắm tới phân khúc gia đình trung‑đến‑cao cấp. Các mẫu hiện có:

Mẫu xe Động cơ Công suất (mã lực) Dung lượng bình nhiên liệu Giá bán (triệu VNĐ)
VinFast Lux A2.0 Xăng 2.0 L 174 55 lít 899 – 1.099
VinFast Lux SA2.0 Xăng 2.0 L Turbo 228 58 lít 1.199 – 1.399
VinFast President Xăng 2.0 L Turbo 228 68 lít 1.699 – 1.899

Ba mẫu xe đều có cấu hình 7 chỗ (2+3+2), với khả năng gập ghế sau để tăng không gian chứa hàng khi cần. Thiết kế ngoại thất mang phong cách “đường nét mạnh mẽ” và “điểm nhấn LED”, trong khi nội thất chú trọng vào sự sang trọng và tiện nghi.

2. Thiết kế ngoại thất và nội thất

2.1. Ngoại thất

  • Đường nét: Các mẫu đều sở hữu mặt trước “grille” lớn, dải đèn LED ban ngày và cụm đèn pha LED công nghệ cao, tạo cảm giác mạnh mẽ và hiện đại.
  • Kích thước: Dài 4.89 m – 5.15 m, rộng 1.88 m – 1.93 m, chiều cao 1.66 m – 1.71 m, vòng quay 2.95 m, phù hợp với hầu hết các đô thị và hạ tầng đường phố Việt Nam.
  • Màu sắc: VinFast cung cấp hơn 10 màu ngoại thất, bao gồm các tông màu kim loại và màu nền sang trọng như đen bóng, trắng ngọc, xanh biển.

2.2. Nội thất

  • Ghế ngồi: Đệm ghế bọc da cao cấp (Lux A2.0) hoặc da tổng hợp (Lux SA2.0, President) với khả năng điều chỉnh điện và sưởi ấm.
  • Không gian: Khoang hành khách rộng rãi, đầu gối thoải mái cho cả hàng ghế trước và sau. Hệ thống ghế sau có thể gập phẳng 60 % để tạo không gian chứa hàng lên tới 1.350 lít.
  • Công nghệ: Màn hình cảm ứng 10‑12 inch, hệ thống giải trí Android Auto/Apple CarPlay, hệ thống âm thanh 8‑10 loa, điều hòa tự động 2 vùng, camera 360°, cảm biến lùi và mùi hương nội thất.

3. Động cơ và hiệu suất

3.1. Động cơ xăng 2.0 L (Lux A2.0)

  • Công suất: 174 mã lực tại 6 200 vòng/phút.
  • Mô-men xoắn: 210 Nm tại 4 500 vòng/phút.
  • Tiêu thụ nhiên liệu: Khoảng 8,5 l/100 km (theo chuẩn WLTP).
  • Hộp số: Tự động 6 cấp hoặc 7 cấp tùy phiên bản.

3.2. Động cơ xăng turbo 2.0 L (Lux SA2.0, President)

  • Công suất: 228 mã lực tại 5 800 vòng/phút.
  • Mô-men xoắn: 350 Nm tại 1 800‑3 500 vòng/phút.
  • Tiêu thụ nhiên liệu: Khoảng 9,2 l/100 km (theo chuẩn WLTP).
  • Hộp số: Tự động 8 cấp, cho cảm giác mượt mà trong đô thị và đường cao tốc.

3.3. So sánh hiệu suất

Tiêu chí Lux A2.0 Lux SA2.0 President
Tốc độ tối đa 190 km/h 210 km/h 210 km/h
Thời gian 0‑100 km/h 10,5 s 8,5 s 8,5 s
Tiêu thụ nhiên liệu 8,5 l/100 km 9,2 l/100 km 9,2 l/100 km

Nếu ưu tiên tiết kiệm nhiên liệu và chi phí bảo trì, Lux A2.0 là lựa chọn hợp lý. Trong khi đó, Lux SA2.0 và President mang lại sức mạnh vượt trội, phù hợp với những chuyến đi dài, địa hình đồi núi.

4. An toàn và công nghệ hỗ trợ lái

VinFast đã trang bị cho các mẫu 7 chỗ bộ ba an toàn chủ động và thụ động:

  • Hệ thống phanh ABS + EBD + BAS – giảm nguy cơ khóa bánh khi phanh gấp.
  • Airbag toàn diện – 6 túi khí (trước, bên, rèo).
  • Hệ thống ổn định điện tử (ESC) – duy trì độ bám đường trong các góc quay gắt.
  • Công nghệ hỗ trợ lái – cảnh báo điểm mù, hỗ trợ đỗ xe tự động, cruise control, cảm biến áp suất lốp và hệ thống cảnh báo lệch làn.

Theo báo cáo thử nghiệm an toàn ASEAN NCAP năm 2026, VinFast Lux đạt 4 sao trong 5 sao, chứng tỏ mức độ bảo vệ người ngồi trong các va chạm thực tế.

5. Giá bán và chi phí sở hữu

5.1. Giá bán lẻ

Xe Ô Tô Vinfast 7 Chỗ
Xe Ô Tô Vinfast 7 Chỗ

Giá bán lẻ tại các đại lý chính thức VinFast (tháng 3/2026) dao động:

  • VinFast Lux A2.0: 899 – 1.099 triệu VNĐ (tùy phiên bản cơ bản, tiêu chuẩn, cao cấp).
  • VinFast Lux SA2.0: 1.199 – 1.399 triệu VNĐ.
  • VinFast President: 1.699 – 1.899 triệu VNĐ.

5.2. Chi phí bảo trì

  • Bảo dưỡng định kỳ: 3 000 – 5 000 kđ mỗi lần (động cơ, dầu nhớt, lọc gió).
  • Bảo hiểm: 25 000 – 35 000 kđ/năm (bảo hiểm vật chất), 5 000 – 8 000 kđ/năm (bảo hiểm trách nhiệm).
  • Tiện ích phụ trợ: Phụ kiện nội thất, camera hành trình, gói bảo hành mở rộng (2‑3 năm) có giá thêm 20‑30 triệu VNĐ.

6. Đánh giá tổng quan – Ưu, Nhược điểm

6.1. Ưu điểm

Ưu điểm Mô tả
Không gian linh hoạt 7 chỗ, ghế sau gập phẳng, tải trọng lên tới 1.350 lít.
Công nghệ hiện đại Màn hình cảm ứng, Android Auto/Apple CarPlay, camera 360°, hệ thống an toàn đa lớp.
Giá thành cạnh tranh So với các thương hiệu Nhật‑Hàn, VinFast có mức giá thấp hơn 10‑15 %.
Hỗ trợ dịch vụ Mạng lưới bảo hành rộng khắp, dịch vụ bảo trì tại hơn 30 đại lý trên toàn quốc.
Đánh giá an toàn 4 sao ASEAN NCAP, các tính năng an toàn tiên tiến.

6.2. Nhược điểm

Nhược điểm Mô tả
Tiêu thụ nhiên liệu Đối với phiên turbo, mức tiêu thụ cao hơn một chút so với đối thủ cùng khối.
Hệ thống giải trí Một số người dùng phản hồi giao diện phần mềm chưa mượt mà như các thương hiệu châu Âu.
Giá phụ kiện Các phụ kiện nâng cấp (đèn LED, hệ thống âm thanh cao cấp) có giá cao hơn so với tiêu chuẩn.
Thị trường phụ trợ Một số phụ tùng thay thế chưa phổ biến như các thương hiệu lâu đời.

7. Đối tượng phù hợp

Đối tượng Lý do chọn mẫu
Gia đình 4‑6 người VinFast Lux A2.0: Giá vừa phải, tiêu thụ nhiên liệu hợp lý, không gian ghế thoải mái.
Doanh nghiệp vận tải nhẹ VinFast Lux SA2.0: Động cơ mạnh, khả năng chở hàng lớn, trang bị công nghệ hỗ trợ lái.
Khách hàng cao cấp, thích sang trọng VinFast President: Nội thất da cao cấp, hệ thống âm thanh 12 loa, thiết kế ngoại thất đặc biệt.

8. So sánh với các đối thủ cùng phân khúc

Đối thủ Động cơ Công suất Giá (triệu VNĐ) Đánh giá an toàn
Toyota Innova Xăng 2.0 L 150 mã lực 800‑950 4 sao ASEAN NCAP
Honda CR-V Xăng 1.5 L Turbo 190 mã lực 950‑1.150 4 sao
Mitsubishi Xpander Xăng 1.5 L 112 mã lực 720‑850 3 sao
VinFast Lux A2.0 Xăng 2.0 L 174 mã lực 899‑1.099 4 sao

VinFast vượt trội về công nghệ nội thất và mức giá cạnh tranh, trong khi vẫn duy trì tiêu chuẩn an toàn tương đương các thương hiệu quốc tế.

9. Lời khuyên mua hàng

  1. Xác định nhu cầu: Nếu bạn cần một chiếc xe gia đình đa dụng, Lux A2.0 đáp ứng tốt nhất với chi phí hợp lý.
  2. Kiểm tra chương trình khuyến mãi: VinFast thường có các gói ưu đãi trả góp 0% lãi suất, bảo hiểm miễn phí năm đầu, hoặc tặng phụ kiện nội thất.
  3. Thử lái: Đặt lịch hẹn thử lái tại đại lý để cảm nhận cảm giác lái, độ êm ái của ghế và mức tiêu thụ nhiên liệu thực tế.
  4. Kiểm tra bảo hành: Đảm bảo xe được bảo hành 3 năm hoặc 100 000 km, và có gói bảo hành mở rộng nếu muốn yên tâm lâu dài.

Theo thông tin tổng hợp từ volvosaigon.com.vn, việc lựa chọn xe ô tô VinFast 7 chỗ cần cân nhắc giữa ngân sách, nhu cầu chở người và mức tiêu thụ nhiên liệu. Đối với hầu hết các gia đình Việt, mẫu Lux A2.0 là điểm cân bằng tối ưu.

10. Câu hỏi thường gặp (FAQ)

Q1: VinFast 7 chỗ có hỗ trợ hệ thống khởi động bằng phím thông minh không?
A: Có. Các mẫu từ Lux A2.0 trở lên đều trang bị hệ thống khởi động không chì (Keyless) cho phép mở cửa và khởi động xe chỉ bằng một nút bấm.

Q2: Xe có thể vận hành ở chế độ điện hybrid?
A: Hiện tại, dòng 7 chỗ của VinFast chỉ sử dụng động cơ xăng. VinFast đang phát triển các mẫu hybrid và điện, dự kiến sẽ ra mắt trong năm 2026.

Q3: Thời gian giao xe từ lúc đặt hàng là bao lâu?
A: Thông thường từ 30‑45 ngày tùy khu vực và mức độ tùy chỉnh (màu sắc, trang bị). Các đại lý lớn có thể có sẵn xe mẫu để khách mua ngay.

Q4: Xe có hỗ trợ kết nối 5G không?
A: Hệ thống giải trí hiện tại hỗ trợ Wi‑Fi hotspot và Bluetooth, chưa có tích hợp 5G. Tuy nhiên, phần mềm có thể cập nhật qua OTA để cải thiện tính năng.

11. Kết luận

Xe ô tô VinFast 7 chỗ đã chứng minh mình là một lựa chọn đáng cân nhắc cho các gia đình và doanh nghiệp nhỏ tại Việt Nam. Với thiết kế hiện đại, không gian linh hoạt, công nghệ an toàn tiên tiến và mức giá cạnh tranh, các mẫu Lux A2.0, Lux SA2.0 và President đáp ứng đa dạng nhu cầu sử dụng. Khi quyết định mua, hãy xem xét kỹ nhu cầu chở người, ngân sách và ưu tiên công nghệ, đồng thời tận dụng các chương trình khuyến mãi và bảo hành của đại lý để tối ưu hoá giá trị đầu tư.

Nếu bạn đang tìm kiếm một chiếc xe 7 chỗ vừa an toàn, vừa tiện nghi và giá cả hợp lý, xe ô tô VinFast 7 chỗ chắc chắn xứng đáng vào danh sách xem xét của bạn.

Mục nhập này đã được đăng trong Blog. Đánh dấu trang permalink.

Để lại một bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *