Có thể bạn quan tâm: Hướng Dẫn Đầy Đủ Về Giấy Tờ Xe Ô Tô Cần Chuẩn Bị
Giới thiệu nhanh
Giá xe ô tô Accent luôn là một trong những thông tin được nhiều người quan tâm khi cân nhắc mua một chiếc xe hạng B vừa túi tiền, vừa có chất lượng đáng tin cậy. Bài viết này sẽ cung cấp cho bạn cái nhìn tổng quan về mức giá mới nhất, các yếu tố làm thay đổi giá và lời khuyên giúp bạn đưa ra quyết định mua xe thông minh.
Có thể bạn quan tâm: Giá Xe Ô Tô Mitsubishi Xpander 2026: Thông Tin Chi Tiết Và Mức Giá Hiện Nay
Tóm tắt nhanh
Giá xe ô tô Accent hiện nay dao động từ khoảng 480 triệu đến 620 triệu đồng tùy phiên bản và trang bị. Giá cả chịu ảnh hưởng của nhiều yếu tố như phiên bản, trang bị nội thất, chương trình khuyến mãi của đại lý, thuế nhập khẩu và tỷ giá ngoại tệ. Khi so sánh, bạn nên cân nhắc nhu cầu sử dụng thực tế, mức tiêu thụ nhiên liệu và chi phí bảo dưỡng để lựa chọn phiên bản phù hợp nhất.
Có thể bạn quan tâm: Chi Phí Nuôi Xe Ô Tô: Hướng Dẫn Toàn Diện Để Bạn Quản Lý Ngân Sách Hợp Lý
1. Các phiên bản và mức giá chi tiết
1.1. Accent 1.6 (2026)
| Phiên bản | Động cơ | Công suất | Trang bị tiêu chuẩn | Giá bán (VNĐ) |
|---|---|---|---|---|
| Accent 1.6 MT | 1.6 L, 124 hp | 15,5 kg m | Màn hình 8″, camera hậu, hệ thống âm thanh 6 loa | 480 triệu |
| Accent 1.6 AT | 1.6 L, 124 hp | 15,5 kg m | Thêm hệ thống điều hòa tự động, cảm biến khoảng cách | 530 triệu |
| Accent 1.6 Premium | 1.6 L, 124 hp | 15,5 kg m | Ghế da, hệ thống giải trí cao cấp, gương chiếu hậu thông minh | 620 triệu |
1.2. Accent 1.4 (đối với thị trường xuất khẩu)
| Phiên bản | Động cơ | Công suất | Trang bị tiêu chuẩn | Giá bán (VNĐ) |
|---|---|---|---|---|
| Accent 1.4 MT | 1.4 L, 100 hp | 13 kg m | Màn hình 7″, camera lùi | 450 triệu |
| Accent 1.4 AT | 1.4 L, 100 hp | 13 kg m | Thêm cảm biến đỗ xe, ghế nỉ | 500 triệu |
Lưu ý: Giá trên là mức giá bán lẻ tại các đại lý chính thức, chưa bao gồm thuế, phí đăng ký và các dịch vụ bảo hiểm. Các chương trình khuyến mãi, ưu đãi tài chính có thể giảm giá tới 5‑10 % tùy thời điểm.
2. Các yếu tố ảnh hưởng đến giá xe Accent
2.1. Phiên bản và trang bị
- Động cơ: Phiên bản 1.6 mạnh hơn, tiêu thụ nhiên liệu hơi cao hơn phiên bản 1.4 nhưng mang lại cảm giác lái tốt hơn.
- Hộp số: Hộp số tự động (AT) thường có giá cao hơn so với hộp số sàn (MT) do chi phí sản xuất và công nghệ phức tạp.
- Trang bị nội thất: Ghế da, hệ thống giải trí cao cấp, cảm biến thông minh đều làm tăng giá.
2.2. Chính sách thuế và tỷ giá
- Thuế nhập khẩu và thuế tiêu thụ đặc biệt áp dụng cho một số linh kiện nhập khẩu (đèn LED, hệ thống âm thanh) làm tăng chi phí cuối cùng.
- Tỷ giá USD/VND ảnh hưởng trực tiếp tới giá linh kiện nhập khẩu, do đó biến động tỷ giá có thể làm giá xe thay đổi trong khoảng 1‑2 % mỗi tháng.
2.3. Khuyến mãi và chương trình tài chính
- Đại lý thường đưa ra các chương trình giảm giá, trả góp 0%, hoặc ưu đãi bảo hiểm trong các thời điểm lễ, tết hoặc cuối năm.
- Khi mua qua đại lý ủy quyền, bạn có thể nhận được quà tặng (bảo dưỡng miễn phí 3 tháng, thẻ xăng, phụ kiện) giúp giảm chi phí tổng thể.
2.4. Điều kiện thị trường nội địa
- Cạnh tranh với các mẫu xe cùng phân khúc (Toyota Vios, Kia Rio, Mazda 2) buộc Hyundai phải điều chỉnh giá để duy trì sức hút.
- Nhu cầu tiêu dùng trong các khu vực đô thị cao hơn, do đó giá tại thành phố lớn thường cao hơn so với tỉnh lẻ.
3. So sánh Accent với các đối thủ cùng phân khúc

Có thể bạn quan tâm: Hướng Dẫn Chi Tiết Thuê Xe Ô Tô Tphcm – Các Bước Và Lưu Ý Cần Biết
| Đối thủ | Giá (triệu VNĐ) | Động cơ | Công suất | Tiêu thụ (L/100km) | Trang bị nổi bật |
|---|---|---|---|---|---|
| Hyundai Accent | 480‑620 | 1.6 L / 1.4 L | 124 hp / 100 hp | 6,5‑7,2 | Màn hình cảm ứng, camera 360° (Premium) |
| Toyota Vios | 540‑630 | 1.5 L | 107 hp | 6,2‑6,8 | Toyota Safety Sense, hệ thống giải trí 7″ |
| Kia Rio | 470‑590 | 1.4 L / 1.6 L | 100‑123 hp | 6,4‑7,0 | Màn hình 8″, cảm biến đỗ xe, ghế bọc da (tiêu chuẩn) |
| Mazda 2 | 560‑650 | 1.5 L | 111 hp | 5,9‑6,5 | Giao diện Mazda Connect, hệ thống an toàn i-Activsense |
Kết luận so sánh: Hyundai Accent giữ lợi thế về giá cả hợp lý và độ tin cậy của động cơ 1.6, đồng thời cung cấp nhiều tùy chọn trang bị công nghệ. Nếu bạn ưu tiên tiết kiệm nhiên liệu, Mazda 2 là lựa chọn tốt hơn; nếu muốn bảo hành dài hạn và dịch vụ sau bán hàng mạnh, Toyota Vios có ưu thế.
4. Cách lựa chọn phiên bản phù hợp
- Xác định mục đích sử dụng
- Di chuyển trong thành phố: Phiên bản 1.4 MT đủ đáp ứng, tiết kiệm nhiên liệu.
-
Đi đường dài, chở hàng nhẹ: Chọn 1.6 AT hoặc Premium để có sức mạnh và thoải mái hơn.
-
Ngân sách và chi phí sở hữu
- Nếu ngân sách < 500 triệu, ưu tiên Accent 1.4 MT hoặc Accent 1.6 MT.
-
Nếu có thể trả thêm 60‑80 triệu, Premium mang lại nội thất sang trọng và các tính năng hỗ trợ lái hiện đại.
-
Kiểm tra chương trình ưu đãi
- Tham khảo volvosaigon.com.vn để cập nhật các chương trình giảm giá, trả góp và bảo hiểm miễn phí.
-
Đặt lịch test drive tại đại lý để trải nghiệm thực tế, xác định cảm giác lái và mức độ thoải mái.
-
Xem xét chi phí bảo dưỡng
- Các phiên bản tiêu chuẩn có chi phí bảo dưỡng thấp hơn do ít phụ kiện điện tử.
- Phiên bản Premium có thể yêu cầu bảo dưỡng phần mềm và thay thế linh kiện công nghệ đắt hơn.
5. Cập nhật giá và xu hướng thị trường 2026‑2026
- Tháng 1‑3/2026: Giá trung bình giảm 3 % do chương trình “Mở xuân” của Hyundai.
- Tháng 6‑9/2026: Giá tăng nhẹ 2 % khi thuế nhập khẩu linh kiện tăng.
- Đầu 2026: Dự kiến xuất hiện phiên bản Accent Hybrid (động cơ lai) với mức giá khoảng 720 triệu, đáp ứng xu hướng xanh và tiêu thụ nhiên liệu thấp hơn 30 %.
Lời khuyên: Nếu không gấp rút, bạn có thể chờ đợt khuyến mãi cuối năm để mua với giá ưu đãi hơn 5‑7 %.
6. Câu hỏi thường gặp (FAQ)
Q1: Giá xe Accent có bao gồm thuế và phí đăng ký?
A: Giá niêm yết thường chưa bao gồm thuế GTGT, thuế nhập khẩu và phí đăng ký. Tổng chi phí có thể tăng thêm 5‑7 % tùy địa phương.
Q2: Tôi có thể vay ngân hàng mua Accent không?
A: Hầu hết các ngân hàng lớn tại Việt Nam cung cấp vay trả góp 0‑12 % lãi suất cho xe mới, thời hạn từ 12‑60 tháng. Hãy so sánh lãi suất và điều kiện trả trước.
Q3: Bảo hành xe Accent kéo dài bao lâu?
A: Hyundai cung cấp bảo hành 5 năm hoặc 100.000 km (điều kiện nào đến trước). Một số đại lý còn tặng bảo hành mở rộng lên tới 7 năm.
Q4: Xe Accent có tiêu thụ nhiên liệu bao nhiêu?
A: Phiên bản 1.6 tiêu thụ khoảng 6,5‑7,2 L/100km trong điều kiện thành thị, 6,2 L/100km trên xa lộ. Phiên bản 1.4 tiết kiệm hơn, khoảng 5,9‑6,4 L/100km.
7. Kết luận
Giá xe ô tô Accent hiện nay đáp ứng nhu cầu của đa số người mua xe hạng B ở Việt Nam: vừa túi tiền, vừa có chất lượng và độ bền tốt. Khi cân nhắc mua, hãy xác định rõ nhu cầu sử dụng, ngân sách và theo dõi các chương trình khuyến mãi để tối ưu chi phí. Với sự hỗ trợ từ các đại lý uy tín và thông tin cập nhật trên volvosaigon.com.vn, bạn sẽ có được quyết định mua xe thông minh, phù hợp với phong cách sống và tài chính cá nhân.
